Chuyển tới nội dung

Hinako Shibuno: “Lọ lem hay cười”

Màn tỏa sáng tại British Open 2019 cùng nụ cười “tỏa nắng” đã giúp Hinako Shibuno trở thành hiện tượng của golf Nhật Bản nói riêng và làng thế giới nói chung.

Từ một tân binh vô danh đến từ Nhật Bản, Hinako đã gây bất ngờ cho khán giả theo dõi giải Women's British Open bằng một chiến thắng thuyết phục, chứng minh tài năng xuất chúng và truyền cảm hứng cho mọi người.

Chẳng phải ngẫu nhiên mà người ta đặt cho cô biệt danh “Lọ lem hay cười”. Cô gái trẻ sinh 21 tuổi luôn nở nụ cười trên môi trong bất kỳ hoàn cảnh nào, dù là vừa thực hiện một cú đánh tốt hay bóng rơi xuống bẫy cát. Tính cách đó của Hinako vô tình chiếm được thiện cảm rất lớn của khán giả, nhắc nhở về mục đích thật sự của golf là tinh thần thể thao và niềm vui thi đấu.

Màn ra mắt hoàn hảo

Hinako Shibuno lên chuyên nghiệp năm 2018 và chỉ bắt đầu thi đấu tại LPGA of Japan Tour kể từ 2019. Nhưng cô đã khiến tất cả phải đi từ bất ngờ này đến bất ngờ khác. “Nàng Lọ lem” nổ phát súng đầu tiên với chức vô địch World Ladies Championship Salonpas Cup (Một trong 4 giải major của Nhật Bản) hồi tháng 5. Hai tháng sau đó, cô hạ gục đối thủ ở trận playoff để mang về danh hiệu Japan Tour thứ hai.

Thử thách tiếp theo của Hinako là Women's British Open – giải major cuối cùng trong năm. Trước đó, cô chưa từng một lần thi đấu ngoài lãnh thổ Nhật Bản. Mục tiêu đặt ra của cô gái trẻ chỉ là trải nghiệm sân Woburn Golf Club và cố gắng qua cắt. Thậm chí, trước giải, Hinako còn nghĩ đây là sân park chứ không phải sân links như thực tế. Vậy mà nàng Lọ lem kết thúc ở hạng 2 sau hai vòng đầu, thâu tóm vị trí dẫn đầu sau vòng 3, và ấn định chiến thắng ở hố đấu cuối cùng bằng một cú gạt birdie không thể mỹ mãn hơn.

Có những thời điểm trong vòng đấu cô đánh tệ, nhưng ai cũng phải bất ngờ khi Hinako không hề mất đi sự bình tĩnh, nhất là đối với một tân binh trong lần đầu tiên thi đấu tại LPGA Tour. Hinako tiếp tục mỉm cười sau mỗi cú đánh, tiếp tục tận hưởng không khí náo nhiệt nơi đây, điều mà chắc hẳn cô chưa bao giờ có cơ hội trải nghiệm. Rảo bước giữa các hố, Hinako tranh thủ “high five” với người hâm mộ với nụ cười rạng rỡ.

Chiến thắng của Hinako đã viết nên một câu chuyện cổ tích. Cô là golfer Nhật Bản thứ 2 trong lịch sử (cả nam lẫn nữ) từng vô địch một giải major. Người đầu tiên đã từ rất lâu, tại KPMG Women's PGA Champion 1977. Hinako có quyền chuyển sang thi đấu tại LPGA trên đất Mỹ ngay lập tức, hoặc đợi đến năm 2020, nhưng dường như điều đó không nằm trong kế hoạch của golfer Nhật Bản. Cô tự nhận rằng mình chưa đủ khả năng và kinh nghiệm để thi đấu tại đó và muốn thi đấu ở Nhật thêm một vài năm nữa trước khi cân nhắc thay đổi môi trường.

Sau chiến thắng ở Anh, Hinako giành thêm cho mình 2 chiến thắng nữa tại Nhật và nhận danh hiệu “Người chơi của Năm” tại LPGA of Japan Tour. Golfer trẻ đã có năm thi đấu chuyên nghiệp đầu tiên đầy thăng hoa và hứa hẹn.

Trở thành niềm tự hào dân tộc

Hinako bỗng từ một golfer mới vào nghề trở thành tâm điểm và là một trong những gương mặt nổi tiếng nhất của Nhật Bản. Cô chia sẻ rằng từ khi trở về, cô luôn được mọi người nhận ra và săn đón. Đặc biệt, người hâm mộ theo dõi cô thi đấu ở các giải golf trong nước trở nên rất đông đảo.

Chiến thắng của Hinako không chỉ đơn thuần mang tính chất cá nhân mà còn mang ý nghĩa to lớn cho đất nước Nhật Bản. Lịch sử đã được viết nên nhờ cây gậy golf và nụ cười của cô. Chiến tích của golfer trẻ nổi tiếng đến nỗi từ khóa “Smiling Cinderella” (“Lọ lem hay cười”) là chủ đề được bàn luận nhiều thứ 4 của Nhật Bản năm 2019. Người dân Nhật đặt niềm tin rất lớn vào Hinako, nhất là khi thời điểm diễn ra Olympic Tokyo 2020 đang cận kề.

 

Hinako Shibuno: Có thể bạn chưa biết?

  1. Hinako Shibuno sinh ra trong gia đình có truyền thống thể thao. Cha cô là vận động viên ném đĩa, trong khi mẹ cô là vận động viên ném lao.
  2. Hinako chơi golf và bóng mềm khi học lớp 2. Lên cấp 3, cô tham gia CLB bóng chày của trường và là cầu thủ nữ duy nhất trong đội.
  3. Năm 2017, sau khi tốt nghiệp cấp 3, Hinako thất bại trong bài kiểm tra cuối cùng để trở thành golfer chuyên nghiệp.
  4. Hinako có các hợp đồng tài trợ với Ping, Suntory, Beams Golf, JAL, Vantelin, T-Point và Nike.
  5. Hinako là golfer thứ 2 của Nhật Bản từng vô địch major.

 

Hinako Shibuno

Personal information

Full name

Hinako Shibuno

Nickname

Smiling Cinderella, Shibuko

Born

15 November 1998 (age 21)
Okayama, OkayamaJapan

Height

1.67 m (5 ft 5 12 in)

Nationality

 Japan

Residence

Japan

Career

Turned professional

2018

Current tour(s)

LPGA of Japan Tour

Professional wins

5

Number of wins by tour

LPGA Tour

1

Ladies European Tour

1

LPGA of Japan Tour

4

Best results in LPGA major championships

Women's British Open

Won2019

Achievements and awards

LPGA of Japan Tour
Player of the Year

2019

 

 

Đăng bởi Hà Phan
0 lượt thích